![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiY92EUD3NKphIEjlqaeMbxKL6EnQmVC46tPEpK24wLtvbakuYcT2omJbpIk_5_NGd8b0Ep4QqpNnqW-fmXoN9Zv7kTqhQLtAO3H53JewedMRd30Ef-CSn8bazjsB24LAswFTeOOQf_3YJG/s640/2.jpg)
สวัสดีค่ะ มด MODTRIMOSA ค่ะ วันนี้มดมีของดีสำหรับคอกาแฟมารีวิวให้ชมกันค่ะ
มดเชื่อว่าหลาย ๆ คนในที่นี้เคยคิดอยากที่จะมีเครื่องชงกาแฟมาตั้งไว้ที่บ้านเป็นของตัวเองสักเครื่อง
โดยส่วนตัวมดเองก็เช่นกันค่ะ
แต่จะให้ซื้อเครื่องใหญ่ ๆ เหมือนตามร้านขายกาแฟมาตั้งไว้ที่บ้านเลยก็คงจะไม่ไหว
ด้วยราคาที่คิดว่าน่าจะแตะต้องไม่ได้แน่ ๆ จนมาเจอรีวิวและเสียงลือเสียงเล่าอ้างจากพี่ ๆ สายรีวิว
คอกาแฟหลาย ๆ ท่านรีวิวเครื่องชงกาแฟ NESCAFÉ Dolce Gusto กันไว้เยอะมาก ๆ
บวกกับเห็น AD FACEBOOK เด้งให้เห็นอยู่บ่อย ๆ ข้างจอ พร้อมด้วยราคาที่มดรู้สึกว่าจับต้องได้
มีหรืองานนี้มดจะพลาด..
ด้วยความที่มดชอบดื่มกาแฟเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว โดยส่วนตัวชอบทั้งเครื่องดื่มแบบร้อนและเย็น
เจ้าเครื่องชงกาแฟ NESCAFÉ Dolce Gusto ก็สามารถทำได้ทั้งเมนูร้อนและเมนูเย็นเช่นกัน
รสชาติดีตามสไตล์ของ NESCAFÉ ถือว่าสะดวกและตอบโจทย์มดสุด ๆ เลยค่ะ
มดหาข้อมูลประกอบการตัดสินใจก่อนสั่งเครื่องชงกาแฟแคปซูล รุ่น Piccolo
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjnIPXMU4NwcPFwtxXIryZLI3MwQk1EkVAgPxDkSapKTS2qWorcyX1UqaNQlkAdRW3LQJkB0IQKC7Dv5L5ThSwkmK44S2CI8QwQuujr67rZ4nLTbrHO5NeoEqh6r0UgC2UK1TUf1os1bEuh/s640/DSC02727.jpg)
มดหาข้อมูลประกอบการตัดสินใจก่อนสั่งเครื่องชงกาแฟแคปซูล รุ่น Piccolo
ซึ่งตัวเครื่องรุ่นนี้จะมีลักษณะเป็นเครื่องสีดำเทา ขนาดกะทัดรัดกำลังพอดี มีดีไซน์สวย
ราคาย่อมเยาว์ด้วย ตัวเครื่องมีน้ำหนักแค่ 2.4 กิโลกรัม มีแรงดันน้ำถึง 15 บาร์
เรียกได้ว่าเป็นเครื่องชงกาแฟที่จิ๋วแต่แจ๋วเลยก็ว่าได้
ราคาย่อมเยาว์ด้วย ตัวเครื่องมีน้ำหนักแค่ 2.4 กิโลกรัม มีแรงดันน้ำถึง 15 บาร์
เรียกได้ว่าเป็นเครื่องชงกาแฟที่จิ๋วแต่แจ๋วเลยก็ว่าได้
การชงดื่มด้วยตัวเองกับเจ้าเครื่องนี้ก็ไม่ได้ยากเย็นอะไรเลย เพียงแค่เรามีแคปซูลกาแฟ
ซึ่งเป็นแคปซูลเฉพาะสำหรับเครื่อง เราก็สามารถชงดื่มเองได้ง่ายมาก ๆ เลยค่ะ
ทำไมถึงต้องเป็นแคปซูล
ข้อดีของเครื่องดื่มที่มาในรูปแบบของแคปซูลในลักษณะนี้ก็คือ มันจะช่วยเก็บความสดของกาแฟได้นานถึง 1 ปี บางคนอาจจะงงว่ามันต่างจากกาแฟที่เราซื้อมาชงดื่มเองยังไง ความต่างมันอยู่ตรงที่เราจะได้ไม่ต้องมานั่งวัดตวงหรือกะปริมาณของส่วนผสมเอาเอง กาแฟที่ได้จากแคปซูลมีความสดใหม่ หอมกรุ่น และมั่นใจได้ว่าเราจะได้ดื่มกาแฟที่มีคุณภาพ แคปซูลจะช่วยทำให้เราสะดวกและ ประหยัดเวลาคุ้มค่ากับการลงทุน 1 แก้วตกแก้วละ 20-40 บาทเอง มันจึงเป็นอะไรที่ดูล้ำมาก ๆ และที่สำคัญคือราคาไม่แพงด้วยค่ะ เพราะวัตถุดิบกาแฟนี้นำเข้ามาจากต่างประเทศ
มดสั่งเครื่องชงกาแฟ NESCAFÉ Dolce Gusto รุ่น Piccolo จำนวน 1 เซ็ท เป็นเซ็ท โปรราคา 1,990 บาท จาก 2,390 บาท แถมเครื่องดื่มแคปซูล 2 กล่อง เป็นเครื่องดื่ม Grande Intenso 1 กล่อง Cappuccino 1 กล่อง ที่สำคัญยังแถม Espesso Intenso มาให้พิเศษด้วยอีก 1 กล่อง (สำหรับลูกค้าใหม่) และยังมี Variety Pack แถมมากับตัวเครื่องให้อีก 6 แคปซูลเรียกได้ว่าแถมแล้วแถมอีก เซ็ตนี้ถือว่าคุ้มมาก ๆ ค่ะ
ดูแพ็กเกจรายละเอียดเพิ่มเติมตามลิ้งนี้เลย
https://nescafedolcegusto.popsho.ps/th/machines/piccolo.html
https://nescafedolcegusto.popsho.ps/th/machines/piccolo.html
นอกจากทำเมนูกาแฟสดได้แล้ว เครื่องชงกาแฟแคปซูลรุ่น Picoro (Manual) ยังสามารถทำเมนูอื่นได้อีกถึง 12 เมนูด้วยกัน อาทิเช่น เอสเปรสโซ่ คาปูชิโน่ มอคค่า ช็อคโกชิโน่หรือชาเขียว จะทั้งแบบร้อน แบบเย็นก็สามารถทำได้ เรียกได้ว่ายกร้านกาแฟย่อม ๆ มาตั้งไว้ที่บ้านเลยทีเดียว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEggS1XNnAcPIUjnzgbfHIHLENFSsbfI63Ke7mQG2XHzD_RNRFWGtG2Fge_2BxYJuOkpS3yQTOaov8z5uQ3ghOP4IME3PKmMLbyQFbXyJcM5Mqjp0CHaCE1b3Ani4jqPrRgkI-vE8xlkW7tf/s640/DSC03015.jpg)
Variety Pack ที่แถมมากับเครื่องชงกาแฟ มีมาให้ลองชิมถึง 3 เมนู มีทั้ง มอคค่า คาปูชิโน่เย็น และคาปูชิโน่ร้อน เอาแหละ! ตอนนี้มดเริ่มกระหายน้ำขึ้นมาแล้ว มาดูกันเลยดีกว่าว่าวันนี้มดจะมีเมนูอะไรมาเสิร์ฟให้ชมกันบ้างค่ะ
ก่อนอื่นเรามาทำความรู้จักวิธีการใช้งานกันก่อนดีกว่า มดบอกเลยว่าเครื่องชงกาแฟ NESCAFÉ Dolce Gusto รุ่น Piccolo (Manual) เนี่ยมันใช้งานง่ายมาก ๆ
ตัวเครื่องมีถาดรองแก้ว สามารถปรับไซส์ความสูงตามระดับของแก้วได้ถึง 3 ระดับ ตามความสูงต่ำของแก้วซึ่งเป็นไซส์ขนาดมาตรฐานที่สามารถปรับได้ตามความเหมาะสม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh-hzlpEY5XoNCt8H5QPiQu2pxOi76DxXf2ktmv-cNMZ2QjPC7RMns6TgcUMNAy18Lnh28E1ScXS9Za8H0w68GXTIuSKOEYvID59zDzsfPD6yt00lS03KlkDYtPqthGdvRZmt-BGMmC1_zZ/s640/2+copy.jpg)
ก่อนจะเริ่มทำเมนูแรก จะเริ่มต้นกับเครื่องชงกาแฟนี้ยังไง
ก่อนอื่นต้องเสียบปลั๊กเลยค่ะ หลังจากนั้นถอดแท็งก์น้ำที่อยู่ด้านหลังตัวเครื่องออกมาเติมน้ำ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg4ylbVDFi6hL0_btrkjwSKybDU-RdekyocbyX9P4iq0I6f2Syx2Ru5XZ8UGVornalrO3K0tqDgJlkkuxYPueRS_Y2FRCmrYd0ZbJfXw5_Bd-BZO0TOSLmyYg6HJxfZF-0Gwd8B-U9qoUaJ/s640/DSC02733.jpg)
ตัวเครื่องรุ่นนี้จุน้ำได้ประมาณ 0.6 ลิตร ทำเครื่องดื่มได้ประมาณ 2-3 แก้วเลยค่ะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhUMSPAnJMXCF1XY-vsVIiDV9v5qu-V9TQWjRdvF6Kc2G93-xjtc8RwPjztaFlyCyolfTJt4mEMHsnRjp0znWQI6MdQs-NsSfKc1jR8iiT9IZCuKpnoxhlcrS66TU1laSeGROzWeW9i4Pq5/s640/DSC02814.jpg)
แล้วรอจนกว่าไฟสีแดงที่กระพริบจะขึ้นเป็นสีเขียว เพียง 30 วินาทีเท่านั้น ถ้าขึ้นเป็นสีเขียวเรียบร้อยแล้ว
นั่นแสดงว่าเครื่องพร้อมใช้งานแล้วค่ะ ถ้าเราเปิดเครื่องค้างไว้นานตัวเครื่องจะมีระบบตัดปิดเครื่องอัตโนมัติให้ด้วยสำหรับคนขี้หลงขี้ลืม จุดนี้หายห่วงไปได้เลยค่ะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhGQouqR8RDFg65Iu54YvXy7EUwqv27CEM4XVAbdmjIIH6748qHjSfQ7FAgHOALv_PKt3_jBaPBRYJEeqLvjdfqhPy18VLC64z5-hCTacA86iua4AGLfruL8MjBlPminZEtQ_IHOPTFRi95/s640/DSC02827.jpg)
ส่วนต่อมาสำคัญมาก ๆ สำหรับเครื่องรุ่นนี้ คันโยกนี้มีไว้สำหรับปรับอุณหภูมิน้ำร้อน-น้ำเย็น ถ้าโยกมาทางสีน้ำเงินก็จะได้เครื่องดื่มเย็น
สีแดงคือน้ำร้อนสำหรับเครื่องดื่มร้อน และที่สำคัญเจ้าคันโยกนี้ยังเป็นตัวจ่ายน้ำอีกด้วย
เครื่องพร้อมแล้วเรามาเริ่มด้วยเมนูแรกของมด แคปซูล CHOCOCHINO เครื่องดื่มช็อคโกแลตร้อนรสชาติเข้มข้น หอมกลิ่นช็อคโกแลตกับนมสดแท้ อร่อยกลมกล่อม สาวกช็อคโกแลตหน้าพลาดเลยกับเมนูนี้ 1 กล่องชงเครื่องดื่มได้ 8 แก้ว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh9Fat4WYIKRzBmGj5dPlzcdDG1bkzMMZ5ICsUczpzD-FFy2yansO1T-W6Isl3Xkhgpygw_wFCoQgRIJgrRm1H3UrpqVGPh8M6VXNS1ffseYjoXGlTI-dw0KIShT2XB3m6vn3quktZEA3f1/s640/DSC03051.jpg)
เครื่องดื่มเมนูพิเศษนี้จะมีแคปซูลให้ใส่ 2 แคปซูลต่อ 1 แก้ว
คือสีน้ำตาลแคปซูลช็อคโกแลต และสีขาวแคปซูลนม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjyDm6e6NkKoFz-OOQ3zwvdn2kRCrsOrim84U45dZvEXOF7AqTuN951XCsS81auDHEuVQKMo5GA7Gq_lKe0tqEIb0_NEATgg9g7CxccCP-psVZrhOAbsU91pe5gC8fD5y16a-rGf3r3luyP/s640/DSC02936.jpg)
หลังจากนั้นก็ใส่แคปซูลเข้าไปในถาดใส่แคปซูล แล้วค่อย ๆ ใส่ถาดแคปซูลกลับเข้าไปในตัวเครื่อง
โดยเราจะเริ่มจากแคปซูลช็อคโกแลตก่อน
โดยเราจะเริ่มจากแคปซูลช็อคโกแลตก่อน
แต่อย่าลืมว่าเมนูนี้มี 2 แคปซูล เรายังมีแคปซูลที่เป็นสีน้ำตช็อคโกแลตแท้ และแคปซูลนมสีขาวที่ใช้นมนำเข้าจากต่างประเทศด้วย โดยหลังจากเราใส่แคปซูลสีน้ำตาลแล้ว ค่อยใช้แคปซูลนมตามลงไปด้วย โดยทำเหมือนขั้นตอนใส่แคปซูลแรกแบบเดียวกันเลย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjr9EYz9ygv4J85RaFtrseGukRGl9lNwoJmMucWFPGwBIblAVRHRXOECqyemOxdzHmBkMxn0tq1_d0cWt6bMs_CmPcLZCLcASB4-XLAJkjDdv88Pr9-lH8Iic4MD6zQluDe0ufUbMYuBl-z/s640/DSC03122.jpg)
แล้วโยกคันโยกไปทางสีแดง และโยกกลับเมื่อได้ปริมาณที่ต้องการแล้ว แค่นี้เราก็จะได้เมนู CHOCOCINO รสชาติเข้มข้น หอม ๆ พร้อมเสิร์ฟแล้วค่ะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhImUn92fKfT_bAxUSwvMc1mH18vEx4tChCKl-ku2ZG8uA3ZVGzntKk4gYk8UhPEE_Qq_0FGmIU05V9tQb8AXitAcI70ytoTzD-MrFKtSXDFbYCdKFWLqWdcypgPoH6KHcX3ySwpsNRJaK2/s640/DSC03134.jpg)
เห็นแล้วไหมคะ ว่าขั้นตอนในการทำมันง่ายมาก ๆ เลย แค่นี้ก็ทำให้เรากลายเป็นบาริสต้าประจำบ้านด้วยตัวเองได้แล้ว หน้าตาของเครื่องดื่มออกมาสวยไม่แพ้ใครเลย
นอกจากเมนู CHOCOCINO ที่มดทำให้ดูกันเป็นตัวอย่างไปแล้ว เค้ายังมีเมนูอื่น ๆ ให้เลือกอีกมากมายหลายรสชาติเลยค่ะ งานนี้มดทำเมนูอื่น ๆ มาให้ชมกันด้วย ตามบาริสต้ามดไปชมกันค่ะ
CHOCOCINO
เครื่องดื่มเมนูช็อคโกแลตเข้มข้น หอมกลิ่นช็อคโกแลตผสมกับนมสดแท้ อร่อยกลมกล่อม สาวกช็อคโกแลตห้ามพลาดเลยกับเมนูนี้
CAPPUCCINO
การชงคล้าย ๆ กับ CHOCOCINO เลยค่ะใส่แคปซูลนมแล้วตามด้วยแคปซูลกาแฟ
คาปูชิโนร้อนเมนูนี้ หอมกลิ่นกาแฟและนมสดมาก กลมกล่อม รสชาติมัน ๆ ละมุนนุ่มลิ้นไม่หวานมากเมนูนี้มดว่าต้องถูกใจคอกาแฟหลาย ๆ คนเลยแหละค่ะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEinHRvE9Jylt-WTwJv49jU8NPzz8l5WKj56Nn8VrkwDDigP7JsOOl5C_aLgGLAYa4J8u8zUP-wqEZMICvqe21COp7igtffmGm6XagFpMs4e0vUYONAWP5czwsnRGawmGmJEjne4XSW-9twt/s640/DSC03322.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEinHRvE9Jylt-WTwJv49jU8NPzz8l5WKj56Nn8VrkwDDigP7JsOOl5C_aLgGLAYa4J8u8zUP-wqEZMICvqe21COp7igtffmGm6XagFpMs4e0vUYONAWP5czwsnRGawmGmJEjne4XSW-9twt/s640/DSC03322.jpg)
ESPRESSO INTENSO
กาแฟดำสำหรับสายแข็ง ใช้แคปซูล 1 แคปซูล
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjUPrNiX-VmsYcwdQDZ_zuFSOEkO_We4OV6EWiqoUhCwXa30aqkLVXrPSBmJmQjObiMlgw9kcqCgsklLljL-PrxDxsteEsT5lRfF6pzXr3DQqiPth6_O78NbNOcO5GIZn9X1ZvtA6GHMhFR/s640/DSC03228.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhjSA77sStmkBIjwQsDqnwMmx5Vi2kzlxCrMXuMIpgL0hwqyAvgHOitSTsaqMeQ-V2JmJsmxVbIrRnJse5aliYiAajCDhCRk3Od1jS3KIwIzFD7L76qm02tk-q-VSci5tEphcoP2fmBdR91/s640/DSC03234.jpg)
เอสเปรสโซ่อินเทนโซ่ กาแฟดำรสชาติเข้มข้น เป็นกาแฟอาราบิก้าผสมกับโรบัสต้าคั่วบดแท้ แก้วนี้สำหรับคนที่ชอบทานกาแฟรสเข้มบอกเลยว่าแก้วเดียวอยู่หมัด
หมดแล้วค่ะกับ 3 เมนูเครื่องดื่มที่มดลองเอามาทำให้ชมกัน มดบอกแล้วว่ามันง่ายมาก ๆ ดูเหมือนว่าตอนนี้มดกลับรู้สึกตกหลุมรักเจ้าเครื่องชงกาแฟนี้ซะแล้ว
![](http://acommerceasia.go2cloud.org/aff_i?offer_id=34&aff_id=1020&aff_sub=)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiXlrDxk8c-2btwzn-YCuBD-PiT4mq2kLGKd327zdevkGrxzp-KlduQM_Q8xk8gT8IVRgnsh4fLhxKE-H9k0dK16DQcTlUlhXkKiSyHfSnYsIKg04OgtoeL4csOUIqe4OdI8ideyvUnstmU/s640/DSC03212.jpg)
บอกเลยว่าเครื่องดื่มทุกเมนูโดยเฉพาะกาแฟสดไม่ต่างจากกาแฟสดที่พึ่งทำออกมาจากร้านเลยค่ะ รวมถึงเมนูพิเศษอย่าง CHOCOCINO และเมนูอื่น ๆ ทุกเมนู มดชอบตรงที่รสชาติแต่ละเมนูของเค้าจะไม่หวานมาก มันกำลังพอดี กลมกล่อมและหอมสุดๆ การชงก็ไม่ยาก ชงดื่มเองตกแก้วละ 20-40 บาท ถือว่าคุ้มมาก ราคาไม่แพงอย่างที่คิด ยิ่งช่วงที่ทางเว็บจัดโปรโมชั่น ยิ่งคุ้มไปใหญ่เลยค่ะ แถมยังช่วยประหยัดเวลามากยิ่งขึ้น วันไหนขี้เกียจออกนอกบ้านก็จิบกาแฟอยู่บ้านสวย ๆ คนเดียว
หรือจะจัดสักชุดเพื่อเป็นของขวัญให้กับเพื่อนหรือญาติผู้ใหญ่มอบให้ตามเทศกาลหรือวันสำคัญต่าง ๆ ก็ได้ มดเชื่อว่าผู้ที่ได้รับคงจะต้องแฮปปี้และชอบมันไม่ต่างจากมดแน่ ๆ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhlQo8Rh8lAOHQR52ajpvi_cbOCRhfhPvob6RNjFyU7QHlgKNTkNTOhttbzZeYvevEPFFql0stalIO-GpuGUyR3mnKNd70jqKwv8-1IFz_F2EdMIFzRqr-kSox0lww7_fJHNYTX-iovm0YH/s640/DSC03362.jpg)
สั่งซื้อได้ที่ไหน?
ง่าย ๆ เลยค่ะสั่งออนไลน์ทางเว็บ https://nescafedolcegusto.popsho.ps ถ้าเข้าไปดูจะเห็นได้เลยว่าในเว็บมีเครื่องทำกาแฟและแพ็กเกจหลากหลายแพ็กเกจที่คุ้มมาก ๆ ให้เราได้เลือกได้ครอบครองเป็นเจ้าของ เราก็เลือกตามความเหมาะสมของเราได้เลย ถ้าคำนวณจริง ๆ แล้วมดว่าคุ้มทุกโปรเลยค่ะ หรือจะเข้าไปดูรายละเอียดสอบถามเพิ่มเติมได้ที่ https://www.facebook.com/NescafeDolceGustoThailand
ง่าย ๆ เลยค่ะสั่งออนไลน์ทางเว็บ https://nescafedolcegusto.popsho.ps ถ้าเข้าไปดูจะเห็นได้เลยว่าในเว็บมีเครื่องทำกาแฟและแพ็กเกจหลากหลายแพ็กเกจที่คุ้มมาก ๆ ให้เราได้เลือกได้ครอบครองเป็นเจ้าของ เราก็เลือกตามความเหมาะสมของเราได้เลย ถ้าคำนวณจริง ๆ แล้วมดว่าคุ้มทุกโปรเลยค่ะ หรือจะเข้าไปดูรายละเอียดสอบถามเพิ่มเติมได้ที่ https://www.facebook.com/NescafeDolceGustoThailand
มดหวังว่ารีวิวนี้จะถูกใจและเป็นประโยชน์ให้กับคอกาแฟหลาย ๆ คนนะคะ ตอนนี้เครื่องชงกาแฟเครื่องนี้ก็เป็นอีกหนึ่งไอเทมที่มดรู้สึกว่าขาดไม่ได้แล้วเหมือนกัน
ครั้งหน้าถ้ามดมีเมนูอื่น ๆ ที่น่าสนใจมดจะเก็บมาเล่าให้ฟังกันอีก
แล้วเจอกันใหม่ค่ะ บาย...
M O D T R I M O S A
Post Comment
แสดงความคิดเห็น